Discover New Music

Last.fm is a music discovery service that gives you personalised recommendations based on the music you play.

Start your Last.fm profile Close window

Ưng Hoàng Phúc

Tags

Everyone’s tags

More tags

Biography

Ưng Hoàng Phúc (real name: Nguyễn Quốc Thanh), born August 18 in 1981, is a Vietnamese singer.

Tên thật : Nguyễn Quốc Thanh
Sinh nhật : 18 tháng 08 năm 1981
Nickname : Ốc Tiêu, Pily
Chiều cao : 1m72
Khởi nghiệp : năm 2000 cùng nhóm 1088

*Bắt đầu ca hát từ 19 tuổi, từ khi mới tốt nghiệp phổ thông. Anh từ An Giang lên Sài Gòn để theo đuổi mơ ước của mình với công việc ca hát

*Lợi thế về ngoại hình cộng với chất giọng nam trung ấm áp dễ nghe, từng là thành viên nhóm 1088 và được hâm mộ nhiều nhất, tuy không phải là người hát chính.

*Năm 2002, khi 1088 tan rã, Ưng Hoàng Phúc chính thức ký hợp đồng độc quyền và chịu sự quản lý của công ty Thế giới Giải Trí trở thành ca sĩ solo.

*Ngay Album đầu tiên anh đã làm “dậy sóng” (theo đánh giá của báo Tuổi Trẻ) thị trường với 15.000 bản chỉ tiêu thụ trong 15 ngày đầu tiên, và con số cuối cùng đạt mức kỉ lục 55.000 bản.

*Album thứ hai của anh được phát hành vào năm 2003, số lượng tuy không cao bằng album đầu tiên nhưng cũng luôn dẫn đầu top best seller : 35.000 bản.

*Năm 2004, một lần nữa cái tên Ưng Hòang Phúc lại tạo một kỉ lục mới, 66.000 Album vol.3 được tiêu thụ chỉ trong thời gian ngắn.

*Cũng trong năm 2004 này, anh đã cũng nhóm H.A.T tạo thành một bộ ca ăn ý và thu hút giới fan tuổi teen.

Videos

Top Albums

Listening Trend

1,986listeners all time
36,950scrobbles all time
Recent listeners trend:

Start scrobbling and track your listening history

Last.fm users scrobble the music they play in iTunes, Spotify, Rdio and over 200 other music players.

Create a Last.fm profile

Shoutbox

Leave a comment. Log in to Last.fm or sign up.